Xe tải không có phù hiệu phạt bao nhiêu?

Thảo luận trong 'Tin mới' bắt đầu bởi bear123, Thg 3 18, 2019.

  1. bear123

    bear123 New Member

    heo quy định của Nghị Định 86/2014/NĐ-CP thì việc gắn phù hiệu xe được thực hiện theo lộ trình sau:

    4. Đối với các xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định này có hiệu lực. Thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

    a) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 đối với xe buýt, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

    b) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

    c) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

    d) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

    đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.

    Dựa vào các quy định nêu trên thì có thể tháy việc gắn phù hiệu đối với xe vận tải thì cần phải thực hiện trước ngày 1/7/2018. Vậy kể từ sau ngày 1/7 trở đi người điều khiển xe tải lưu thông trên đường khi bị kiểm tra vẫn xử phạt hành chính theo nghị định 46/2016/NĐ-CP

    1. Xử phạt với người điều khiển xe:
    Điều 23. Xử phạt đối với người điều khiển xe ô tô chở khách, chở người,vi phạm quy định về vận tải đường bộ.

    6. Phạt tiền từ 3.000.000VND – 5.000.000VNĐ đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây.

    đ) Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu xe tải (biển hiệu) theo quy định hoặc có nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu (biển hiệu) không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

    Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

    5. Phạt tiền từ 3.000.000VND đồng đến 5.000.000VNĐ đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    c) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.(Ngoài ra lái xe còn bị tước giấy phép lái xe 3 tháng.)

    2. Xử phạt đối với chủ xe:
    Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

    8. Phạt tiền từ 4.000.000 VNĐ đến 6.000.000 VNĐ đối với cá nhân và từ 8.000.000 VNĐ đến 12.000.000 VNĐ đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng. Và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.

    Theo quy định của hiến pháp luật hiện hành thì đơn vị kinh doan vận tải bằng xe tô tô phải thực hiện việc gắn phù phiệu xe đúng theo quy định. Việc kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi, bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.
     

Chia sẻ trang này